ค้นหาพระคัมภีร์

กระดานสนทนาสำหรับภาษาไทย

Moderator: choat

Gratia Dei

ค้นหาพระคัมภีร์

Post by Gratia Dei »

สวัสดีค่ะ เพิ่งหัดใช้ The word มาได้ไม่นาน ตอนนี้เจอปัญหาดังนี้

ถ้าเรากด F3 จะมี หน้าต่างให้เราค้นหาคำในพระคัมภีร์ใช่ไหมคะ ตอนนี้ ค้นได้จาก ESV อย่างเดียวเลย เราจะสามารถเปลี่ยนให้ค้นในภาษาอื่น เช่น จีน หรือ ไทย หรือเปลี่ยนเล่มของ ESV เป็น KJV อะไรแบบนี้ได้ไหมคะ แล้วเปลี่ยนที่ไหน

ปล.ถ้าเราจะเปิดพระคัมภีร์แบบเร็วๆ เช่นเรากำลังแปลอยู่ เราจะพิมพ์ Ps.23:1 อะไรงี้.ตรงไหนคะ (ใช้ Bible Tree แล้วบางครั้งตาลายค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
choat

Re: ค้นหาพระคัมภีร์

Post by choat »

ยินดีต้อนรับคุณ Gratia Dei เข้าสู่ THE WORD ขอตอบคำถามดังนี้
Gratia Dei wrote: ถ้าเรากด F3 จะมี หน้าต่างให้เราค้นหาคำในพระคัมภีร์ใช่ไหมคะ ตอนนี้ ค้นได้จาก ESV อย่างเดียวเลย เราจะสามารถเปลี่ยนให้ค้นในภาษาอื่น เช่น จีน หรือ ไทย หรือเปลี่ยนเล่มของ ESV เป็น KJV อะไรแบบนี้ได้ไหมคะ แล้วเปลี่ยนที่ไหน
ใช่ครับ เมื่อเรากด F3 จะขึ้นหน้าต่างค้นหาคำในพระคัมภีร์ฉบับที่เราเปิดอยู่ ซึ่งเมื่อเราลงโมดูลพระคัมภีร์ตัวอื่นๆ ไว้ด้วยแล้ว โปรแกรมจะค้นหาในแต่ละโมดูลได้ก็ต่อเมื่อกำลังเปิดโมดูลนั้นใช้งานอยู่ โดยการเปลี่ยนในแถบตามรูปด้านล่าง (ที่แถบนี้)
Clip2.jpg (173.5 KiB) Viewed 7084 times
ในกรณ๊ที่มีปัญหาการค้นหาภาษาไทยก็สามารถสอบถามได้อีกครั้งหนึ่ง

Gratia Dei wrote:ถ้าเราจะเปิดพระคัมภีร์แบบเร็วๆ เช่นเรากำลังแปลอยู่ เราจะพิมพ์ Ps.23:1 อะไรงี้.ตรงไหนคะ
Clip3.jpg (9.04 KiB) Viewed 7084 times
แถบด้านบนสุด ให้พิมพ์ข้อพระคัมภีร์ลงในช่องที่เขียนว่า ข้อพระคัมภีร์ (พิมพ์ข้อพระคัมภีร์ - F4) หรือกดที่ปุ่มสามเหลี่ยมเพื่อเข้าถึงได้โดยตรงได้ครับ
Clip4.jpg (116.49 KiB) Viewed 7084 times
waleed030

Re: ค้นหาพระคัมภีร์

Post by waleed030 »

คิดว่าคงอีกไม่นานแล้วล่ะครับที่จะได้เห็นเวอร์ชั่นของทางสมาคมฯ ที่เต็มรูปแบบและสมบูรณ์มากที่สุดตัวหนึ่ง และนวัตกรรมชิ้นยอดชิ้นนี้สามารถสนับสนุนพระวจนะของพระเจ้าให้แพร่ขยายออกไปอย่างมากมาย หวังว่าคงจะคอยติดตามต่อไปนะครับ
Post Reply