ปัญหา เมื่อทำการ copy ข้อพระคัมภีร์

กระดานสนทนาสำหรับภาษาไทย

Moderator: choat

sevenuphome

ปัญหา เมื่อทำการ copy ข้อพระคัมภีร์

Post by sevenuphome »

เมื่อ copy ข้อพระคัมภีร์ แล้วนำไป paste ในโปรแกรม Microsoft Word จะมี character แปลกๆ แทรกระหว่างคำครับเช่น

(อสค. 28:17 [TBS1971])♪◙จิตใจ?ของ?เจ้า?ผยอง?ขึ้น?เพราะ?ความ?งาม?ของ?เจ้า เจ้า?กระทำ?ให้?สติปัญญา?ของ?เจ้า?เสื่อม?ทราม?ลง เพราะ?เห็น?แก่?ความ?งาม?ของ?เจ้า เรา?เหวี่ยง?เจ้า?ลง?ที่ดิน?แล้ว? เรา?ตี?แผ่?เจ้า?ต่อ?หน้า?กษัตริย์?ทั้ง?หลาย เพื่อ?ตา?ของ?ท่าน?ทั้ง?หลาย?เหล่า?นั้น?จะ?เพลิน?อยู่?ที่?เจ้า ♪◙♪◙

สัญญลักษณ์นี้จะไม่แสดงในโปรแกรมอื่นครับ
ผมลองเช็คดู สัญลักษณ์เป็น ASCII CODE 0D ครับซึ่งตรงกับตัว ?
ไม่ทราาบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรครับ คืออยากให้ปัญหานี้หายไปโดยไม่จำเป็นต้อง มา find and replace อีกทีในโปรแกรม Microsoft word ครับ
choat

Re: ปัญหา เมื่อทำการ copy ข้อพระคัมภีร์

Post by choat »

ยินดีต้อนรับคุณ sevenuphome เข้าสู่ The Word

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ อักขระดังกล่าวนั้น ช่วยในการตัดคำของภาษาไทยเพื่อช่วยในการขึ้นบรรทัดใหม่ในกรณีที่เป็นประโยคยาว ซึ่งในกรณีที่คัดลอกลง MS word หากเป็นไฟล์ .doc .docx มักจะไม่มีปัญหาของการแสดงผลดังกล่าว และสามารถนำไปใช้งานได้ปกติ และพิมพ์ ออกมาได้ปกติครับ

ในกรณีที่เป็นไฟล์อื่นๆ ถ้าไม่ต้องการอักขระดังกล่าวก็ให้ทำตามวิธีที่คุณ sevenuphome ได้ทำนั่นแหละครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Choat
sevenuphome

Re: ปัญหา เมื่อทำการ copy ข้อพระคัมภีร์

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
แต่ปัญหาที่ผมเจอ เจอกับ MS Word ครับ โปรแกรมอื่นไม่มีปัญหาครับ ไม่รู้ว่ามีทางแก้ไหมครับ (ผมใช้ MS office 2007 กับ Windows 7)
ตัวที่เป็นเหมือนเครื่องหมาย ? ถูกแสดงออกมาเป็นรูปสี่เหลี่ยม

ปล ถ้ามีวิธีแก้โดยที่เราไม่ต้องแก้ไข อักขระ? หลังจาก copy แล้ว ผมคิดว่าผู้ใช้น่าจะสะดวกกว่าครับ ขอบคุณครับ
Attachments
ascii.jpg (11.09 KiB) Viewed 11931 times
choat

sevenuphome wrote:แต่ปัญหาที่ผมเจอ เจอกับ MS Word ครับ โปรแกรมอื่นไม่มีปัญหาครับ
โปรแกรมอื่นไม่มีปัญหา หมายถึงว่าเมื่อ คัดลอกลงไปวางบนโปรแกรอื่นแล้วไม่มีปัญหาเรื่องอักขระใช่มั้ยครับ
sevenuphome wrote:(ผมใช้ MS office 2007 กับ Windows 7)
ตัวที่เป็นเหมือนเครื่องหมาย ? ถูกแสดงออกมาเป็นรูปสี่เหลี่ยม
รบกวนคุณ sevenuphome ทดลองวาง MS office 2007 บน XP เครื่องอื่นดูว่ามีปัญหาไหมครับ เท่าที่เคยทดสอบ MS office 2007 บน XP ไม่มีปัญหา
sevenuphome wrote:ถ้ามีวิธีแก้โดยที่เราไม่ต้องแก้ไข อักขระ? หลังจาก copy แล้ว ผมคิดว่าผู้ใช้น่าจะสะดวกกว่าครับ
คาดว่าอีกสักระยะหนึ่งตัวโปรแกรมคงจะตัดคำภาษาไทยได้เหมือน MS Word แล้วหลังจากนั้นผมจะเอาอักขระตัดคำออกให้ครับ
sevenuphome

ขอบคุณครับ
ถ้ามีโอกาสผมจะไปลอง XP เครื่องอื่นดูครับ

(มีคำถามนอกเรื่องเกี่ยวกับ microsoft word ครับ คือว่าเวลาเราพิมพ์ศัพท์คริสเตียนลงไป ตัวสะกดคำผิดจะงงคิดว่าเราพิมพ์ผิด แต่แม้ว่าเรา add คำนั้นๆ ลงไปใน Dictionary โปรแกรมก็ยังไม่เข้าใจว่า คำศัพท์ที่เราเพิ่มไปเป็นคำที่ถูกต้อง ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ สำหรับภาษาอังกฤษไม่มีปัญหาถ้าเราเพิ่มคำใหม่เนื่องจากเครื่องหมาย เว้นวรรคจะช่วยไม่ให้โปรแกรมงงคำศัพท์อยู่แล้ว)
choat

sevenuphome wrote:ถ้ามีโอกาสผมจะไปลอง XP เครื่องอื่นดูครับ
หรืออาจลองนำไฟล์ที่คัดลอกลงใน MS word และบันทึกแล้ว ส่งมาที่ [email protected] เพื่อตรวจสอบก็ได้
sevenuphome wrote:(มีคำถามนอกเรื่องเกี่ยวกับ microsoft word ครับ คือว่าเวลาเราพิมพ์ศัพท์คริสเตียนลงไป ตัวสะกดคำผิดจะงงคิดว่าเราพิมพ์ผิด แต่แม้ว่าเรา add คำนั้นๆ ลงไปใน Dictionary โปรแกรมก็ยังไม่เข้าใจว่า คำศัพท์ที่เราเพิ่มไปเป็นคำที่ถูกต้อง ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ สำหรับภาษาอังกฤษไม่มีปัญหาถ้าเราเพิ่มคำใหม่เนื่องจากเครื่องหมาย เว้นวรรคจะช่วยไม่ให้โปรแกรมงงคำศัพท์อยู่แล้ว)
ผลลองอยู่ยังแก้ไม่ได้เช่นกัน เท่าที่ทราบต้องใช้วิธีอื่น ลองค้นหาอยู่ ถ้าหาวิธีได้จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลย
Choat
sevenuphome

choat wrote: หรืออาจลองนำไฟล์ที่คัดลอกลงใน MS word และบันทึกแล้ว ส่งมาที่ [email protected] เพื่อตรวจสอบก็ได้
ผมส่งไฟล์ไปทางเมล์แล้วครับ
choat

sevenuphome wrote:
choat wrote: หรืออาจลองนำไฟล์ที่คัดลอกลงใน MS word และบันทึกแล้ว ส่งมาที่ [email protected] เพื่อตรวจสอบก็ได้
ผมส่งไฟล์ไปทางเมล์แล้วครับ
ผมตรวจสอบดูแล้ว บน Xp (ที่ผมใช้อยู่) อ่านได้ปกติดีทั้งสองไฟล์ (ไม่เห็นอักขระพิเศษ) วิเคราะห์คร่าวๆ สาเหตุน่าจะเกิดจากการอ่านอักขระพิเศษบน windows7 ที่ยังไม่ค่อยสมบูรณ์ ผมพยายามหาวิธีแก้เรื่องนี้ให้ครับ
Clip_5.jpg (73.24 KiB) Viewed 11915 times
Choat
sevenuphome

ขอบคุณครับ
(ไม่รู้ว่าwindows7มีระะบบแก้ encoding ภาษา เหมือนพวกเว็บบราวเซอร์หรือเปล่า)
choat

sevenuphome wrote:ไม่รู้ว่าwindows7มีระะบบแก้ encoding ภาษา เหมือนพวกเว็บบราวเซอร์หรือเปล่า
จะลองค้นหาดูครับ ปัจจุบันผมไม่ได้ใช้
Choat
sevenuphome

ตอนนี้ ผมใช้วิธีการ สร้าง macro สำหรับ word 2007 เพื่อลบตัวอักษรนั้นโดยเฉพาะครับ
คิดว่าปัญหานี้คงไม่เป็นปัญหาสำหรับผมแล้วครับ ขอบคุณครับ
(ถ้าว่างจะpost วิธีทำมาโครนี้เผื่อคนอื่นเข้ามาดูครับ)
choat

sevenuphome wrote: ถ้าว่างจะpost วิธีทำมาโครนี้เผื่อคนอื่นเข้ามาดูครับ
เป็นสิ่งที่ดีมาก ขอบคุณครับ
Choat
Post Reply